โรคมะเร็งเป็นสาเหตุการเสียชีวิตอันดับต้น ๆ ของคนในประเทศไทย สถิติการเสียชีวิต ซึ่งจัดทำโดยสำนักงานสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติพบว่า ในช่วงปี 2537 – 2560 โรคมะเร็งและเนื้องอกทุกชนิดของคนไทยเป็นสาเหตุการเสียชีวิตอันดับ 1
ในปี 2537 โรคมะเร็งเป็นสาเหตุการเสียชีวิตของคนไทย 48.9 คน ต่อประชากร 100,000 คนและเพิ่มขึ้นเป็น 120.5 คน หรือเกือบ 3 เท่าตัว ในปี 2560 ในขณะที่ประเทศไทยมีโรงงานอุตสาหกรรมกว่า 73,509 โรงงาน อย่างไรก็ตามกลับไม่มีใครรู้ว่าโรงงานเหล่านั้นปล่อยมลพิษอันตรายอะไรออกมาบ้าง
![](https://www.greenpeace.org/static/planet4-thailand-stateless/2023/05/ac5410e4-2023-04-26_นิคมอุตสาหกรรม-มาบตาพุด-ระยอง-8463-1024x633.jpg)
ถึงเวลาที่คนไทยจะ ‘รู้’ สักทีด้วยการมี ‘กฎหมาย PRTR’ (Pollutant Release and Transfer Register หรือ PRTR) หรือกฎหมายที่บังคับให้โรงงานอุตสาหกรรม ‘เปิดเผยข้อมูล’ หรือ Open data มลพิษที่ปล่อยสู่ดิน น้ำ หรืออากาศ
เมื่อข้อมูลคือพลัง กฎหมาย PRTR จะทำให้ประชาชนรู้ทั้งชนิดและปริมาณสารเคมีที่ปล่อยออกมาและยังทำให้รัฐกำกับและควบคุมการปล่อยมลพิษ สารก่อมะเร็งต่าง ๆ ของโรงงานอุตสาหกรรมได้แม่นยำขึ้น
ถึงเวลาแล้วที่รัฐต้องควบคุมโรงงานอุตสาหกรรมอย่างจริงจัง
![โรงไฟฟ้า](https://www.greenpeace.org/static/planet4-thailand-stateless/2023/05/5110b399-2023-04-26_โรงไฟฟ้าบางปะกง-7833-1024x682.jpg)
![](https://www.greenpeace.org/static/planet4-thailand-stateless/2023/05/79f487f2-2023-04-26_นิคมอุตสาหกรรม-มาบตาพุด-ระยอง-8522-1024x683.jpg)
ร่วมผลักดันกฎหมาย #ThaiPRTR เข้าสภาภายในปีนี้ >> https://thaiprtr.com
#OpenDataมลพิษ
#เข้าคูหากาสิ่งแวดล้อม