ในยุคสมัยของการผลิตสินค้าแบบสายพานในปริมาณมหาศาล ด้วยความสะดวกรวดเร็วของการซื้อมาบริโภคจึงทำให้ผลิตภัณฑ์เกือบทุกชนิดถูกบรรจุด้วยบรรจุภัณฑ์ที่เป็นพลาสติกที่ใช้ครั้งเดียวทิ้งเช่นเดียวกับแชมพู
สาวๆสายกรีนหลายคนอาจจะกำลังนั่งปวดหัวกับขยะที่เกิดจากการบำรุงเส้นผมอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ซึ่งภายใน 1 ปีเราต้องทิ้งบรรจุภัณฑ์พลาสติกที่ใช้ครั้งเดียวเหล่านี้หลายชิ้นเลยทีเดียว ยิ่งไปกว่านั้น ขยะพลาสติกเหล่านี้อาจไม่ถูกรีไซเคิลอย่างถูกต้อง และอาจกลายไปเป็นอาหารของสัตว์ทะเลโดยที่เราไม่ได้ตั้งใจ
แต่ถ้าเราทำแชมพูก้อนใช้เองล่ะ? ไอเดียการทำแชมพูก้อนผุดขึ้นมาหลังจากรู้จักแชมพูก้อนไร้บรรจุภัณฑ์ชื่อดังของแบรนด์ต่างประเทศ ซึ่งจริงๆแล้วเจ้าแชมพูก้อนนี้ทำเองง่ายมากและเราก็ทำเองได้
โชคเข้าข้างที่มี คุณแบงก์ (ส่งเสริม ภู่ทิพย์) จากใส่ใจเนเจอร์แอนด์เฮอร์เบิล ใจดีมาช่วยแชร์วิธีการทำแชมพูก้อนสมุนไพรให้กับพวกเราที่อยากใช้ชีวิตแบบปลอดขยะ
สมุนไพรในแชมพูก้อน เคล็ดลับบำรุงผมจากธรรมชาติ
เพราะได้ทำเอง เราจึงเลือกได้ว่าแชมพูก้อนที่เราใช้จะช่วยบำรุงผมหรือหนังศีรษะได้อย่างไรบ้าง นอกจากว่านหางจระเข้ หรือมะกรูดที่เราคุ้นเคยกันดีในผลิตภัณฑ์แชมพูทั่วไปแล้ว บอระเพ็ด สมุนไพรรสขมนี้มีฤทธิ์ลดการอักเสบทำให้ช่วยลดอาการคัน รังแค ได้ดีอีกด้วย นอกจากนี้ยังมีใบย่านางที่ช่วยทำให้ผมลื่นสลวย ไม่หยาบแห้งกร้านอีกด้วย คุณแบงก์เสริมด้วยว่า แชมพูบาร์จริงๆคือสบู่ธรรมชาติที่ทำจากน้ำมัน โดยเราจะเลือกน้ำมันและสมุนไพรที่ดีต่อเส้นผมมาเป็นส่วนผสมของแชมพู
เริ่มอยากทำใช้เองแล้วใช่มั้ยล่ะ เรามาดูอุปกรณ์และวิธีการทำกันเลยค่ะ
อุปกรณ์
1. ถ้วยสำหรับกวนสบู่ 1 ถ้วย
2. ถ้วยพักวัตถุดิบ 2 ถ้วย
3.ไม้พายตักส่วนผสม 1 ไม้
4. ตะกร้อตีส่วนผสม 1 อัน
5. แม่พิมพ์สำหรับขึ้นรูปสบู่ (สามารถใช้แก้วน้ำกระดาษใช้ซ้ำมาเป็นแม่พิมพ์ได้) 1 อัน
6. กระชอนกรอง 1 อัน
ส่วนผสม สำหรับสบู่ 1 ก้อน
- น้ำมันมะพร้าว 113 กรัม
- น้ำมันคาโนลา 112 กรัม
- น้ำมันละหุ่ง 87 กรัม
- น้ำมันมะกอก 88 กรัม
- น้ำสะอาด 90 กรัม
- น้ำสมุนไพรตามชอบ 30 กรัม
- โซดาไฟ 56 กรัม
วิธีทำ
1.ชั่งส่วนผสมทั้งหมดตามสัดส่วน
2.ผสมน้ำกับโซดาไฟเข้าด้วยกัน ระวังอย่าเทน้ำใส่ด่าง ให้เทด่างใส่น้ำ พักไว้ให้อุณหภูมิลดลง ได้น้ำด่าง
3.ผสมน้ำมันต่างๆลงในถ้วยกวน ยกเว้นน้ำมันคาโนลาและน้ำสมุนไพร
4.กรองน้ำด่างด้วยกระชอนก่อนเทลงในน้ำมันที่ผสมไว้ แล้วกวนให้เข้ากันจนส่วนผสมเริ่มข้นมากขึ้น
5.ใส่น้ำมันคาโนลาและน้ำสมุนไพรแล้วกวนจนส่วนผสมข้นคล้ายน้ำสลัด
6.เทลงแม่พิมพ์ ทิ้งไว้ให้แข็งตัวดี
7.พักไว้ 1 เดือน เพื่อให้ฤทธิ์ของโซดาไฟระเหยออกจนหมดจึงน้ำมาใช้ได้
คุณแบงก์ยังช่วยเสริมเทคนิคเล็กน้อยๆอีกด้วยว่า เราสามารถน้ำมันคาโนลา น้ำมันพืชที่ใช้แล้ว (เหลือจากทอด ผัดอาหาร) มาใช้เป็นส่วนผสมก็ได้ ประหยัดและไม่ต้องซื้อใหม่ หรือถ้าใช้แล้วรู้สึกผมแห้ง มีไฟฟ้าสถิตย์ก็ให้ใช้ แอปเปิลไซเดอร์ผสมกับน้ำสะอาด ชโลมผมหลังสระจะช่วยเรื่องไฟฟ้าสถิตย์ได้ดี
การทำแชมพูก้อนใช้เองถือเป็นทางเลือกที่สะดวก สนุกและช่วยลดการใช้พลาสติกจากบรรจุภัณฑ์แชมพูที่วางขายทั่วไป นอกจากนี้ยังทำให้เรารู้จักถึงสรรพคุณที่หลากหลายของสมุนไพรและเข้าใกล้ธรรมชาติมากขึ้น ส่วนใครที่พลาดไม่ได้มาสนุกด้วยกันในงานก็มาดูไอเดีย แชร์ความคิด “ซื้อน้อย ใช้ซ้ำ ทำเอง” ด้วยกันได้ที่ Facebook Group : สถานี DIY – MAKE SMTHNG Buy Nothing